16:44 16 Tháng Một 2021
Báo chí thế giới
URL rút ngắn
Theo
10
Theo dõi Sputnik trên

Một bác sĩ Mỹ ở Boston, bang Massachusetts đã bị dị ứng cấp tính sau khi tiêm vắc xin chống COVID-19 của công ty Moderna.

Đây là tác dụng phụ được báo cáo đầu tiên của thuốc này kể từ khi bắt đầu tiêm chủng ở Mỹ, The New York Times đưa tin.

Phản ứng dị ứng do vắc xin Moderna

Theo The New York Times, vài phút sau khi bác sĩ được tiêm vắc xin, nhịp tim của người này đã nhảy lên 150 nhịp/phút, tiếp theo là cảm giác ngứa ran, lưỡi tê buốt, tụt huyết áp, chóng mặt và run rẩy. Phản ứng dị ứng tương tự đã được bác sĩ trải qua khi ăn động vật có vỏ.

Người thầy thuốc ngay lập tức được đưa đến khoa cấp cứu, một thời gian sau ông được xuất viện. Hiện nay tình trạng của ông được đánh giá là tốt.

Moderna đã bày tỏ sẵn sàng điều tra tình huống của vụ việc. Cho đến nay, họ vẫn chưa bình luận về trường hợp phản ứng dị ứng này. Trước đó, tại Mỹ, một số trường hợp đã được báo cáo có liên quan đến biểu hiện dị ứng từ vắc xin do Pfizer và BioNTech cùng sản xuất.

Đọc thêm