10:31 21 Tháng Một 2020
Nga
URL rút ngắn
30
Theo dõi Sputnik trên

Moskva (Sputnik) - Hôm thứ Năm, Duma Quốc gia (Hạ viện Nga) đã phê duyệt việc Tổng thống bổ nhiệm ông Mikhail Mishustin làm Thủ tướng Nga.

Chính phủ Medvedev từ chức

Hôm thứ Tư, ông Dmitry Medvedev tuyên bố với Tổng thống Vladimir Putin rằng chính phủ mà ông đứng đầu và toàn bộ các bộ trưởng sẽ từ chức. Sau đó, dịch vụ báo chí của Kremlin thông báo ông Putin đã đệ trình lên Duma Quốc gia đề cử người đứng đầu Cơ quan Thuế vụ Liên bang Nga Mikhail Mishustin giữ chức vụ Thủ tướng. 

Bổ nhiệm ông Mishustin làm thủ tướng

Ngày 16 tháng 1, Duma Quốc gia đã đồng ý với Tổng thống Liên bang Nga về việc bổ nhiệm ông Mishustin làm Thủ tướng. 383 nghị sĩ đã bỏ phiếu cho ứng cử viên Mishustin, 41 bỏ phiếu trắng.

Ông Mishustin cảm ơn Duma Quốc gia vì đã ủng hộ ông đảm nhiệm chức vụ thủ tướng, hứa sẽ giữ liên lạc với Duma Quốc gia và báo cáo tiến trình lập nội các. 

Tiểu sử Mikhail Mishustin, Thủ tướng mới của Liên bang Nga

Vào ngày 15 tháng 1 năm 2020, Tổng thống Nga Vladimir Putin đã đề xuất với Duma Quốc gia ứng cử viên cho chức vụ Thủ tướng là Cục trưởng Cục Thuế vụ Liên bang (FTS) Mikhail Mishustin. 

© Sputnik / Ramil Sitdikov
Bộ trưởng Tài chính Nga Anton Siluanov và Thủ tướng mới của Liên bang Nga Mikhail Mishustin

Mikhail Vladimirovich Mishustin sinh ngày 3 tháng 3 năm 1966 tại Moskva.

Năm 1989, ông tốt nghiệp Đại học công cụ máy Moskva "STANKIN"; hiện nay - Đại học công nghệ quốc gia Moskva "STANKIN" với bằng kỹ sư hệ thống; năm 1992, ông tốt nghiệp nghiên cứu sinh của trường đại học này.

Năm 2003, tại Học viện kinh tế Nga mang tên G.V. Plekhanov, ông bảo vệ luận án Phó tiến sĩ kinh tế về đề tài "Cơ chế quản lý thuế nhà nước ở Nga". 

Tiến sĩ kinh tế. Năm 2010, tại Học viện kinh tế quốc dân thuộc Chính phủ Liên bang Nga (nay là Học viện kinh tế quốc dân và hành chính công thuộc Tổng thống Liên bang Nga), ông đã bảo vệ luận án của mình về đề tài "Chiến lược hình thành thuế tài sản ở Nga".

Từ năm 1992, Mikhail Mishustin đã làm việc tại Câu lạc bộ máy tính quốc tế (một tổ chức phi lợi nhuận với mục tiêu “thu hút các công nghệ thông tin tiên tiến của phương Tây” đến Nga). Cho đến năm 1995 - Giám đốc phòng thí nghiệm, vào năm 1995-1996. - Phó Tổng Giám đốc của Levon Amdilyan, năm 1996-1998. - Chủ tịch Hội đồng quản trị Câu lạc bộ máy tính quốc tế.

Năm 1998, ông giữ chức trợ lý Cục trưởng Cục Thuế vụ Liên bang Nga Vladimir Fedorov về các hệ thống thông tin để hạch toán và kiểm soát các khoản thanh toán thuế.

Kể từ ngày 22 tháng 8 năm 1998 - Phó Cục trưởng Cục Thuế vụ Liên bang Nga. Trong những thời kỳ này, FTS được lãnh đạo bởi Boris Fedorov, và kể từ tháng 9 năm 1998 - Georgiy Boos. Vào ngày 23 tháng 12 năm 1998, Bộ Thuế Liên bang Nga được thành lập trên cơ sở Cục Cục Thuế vụ Liên bang Nga. 

Từ tháng 3 năm 1999 đến tháng 3 năm 2004, ông giữ chức Thứ trưởng  Bộ Thuế Liên bang Nga. Đảm nhận chức vụ Bộ trưởng trong thời kỳ này liên tiếp là các ông: Georgiy Boos, Alexandr Pochinok (từ tháng 5 năm 1999) và Gennady Bukaev (từ tháng 5 năm 2000).

Từ ngày 22 tháng 3 năm 2004 đến ngày 18 tháng 12 năm 2006 - Người đứng đầu Cơ quan địa chính Liên bang (Rosnedvizhimost; cơ quan bãi bỏ vào tháng 3 năm 2009).

Từ ngày 18 tháng 12 năm 2006 đến ngày 29 tháng 2 năm 2008, Mikhail Mishustin đứng đầu Cơ quan quản lý các khu kinh tế đặc biệt (RosOEZ; bãi bỏ vào tháng 10 năm 2009).

Trong những năm 2008-2010 - Chủ tịch của UFG Capital Partners và đối tác quản lý của nhóm công ty UFG Asset Management (quản lý tài sản, kinh doanh đầu tư), giám sát các dự án về khởi động quỹ đầu tư mạo hiểm, quỹ bất động sản, cũng như phát triển kinh doanh trong khu vực. Một trong những người sáng lập của nhóm UFG là cựu bộ trưởng tài chính Boris Fedorov. Trong thời gian này, Mikhail Mishustin là lãnh đạo phụ trách khoa học Viện kinh tế bất động sản của Đại học Nghiên cứu Quốc gia "Trường Kinh tế cao cấp". 

© Sputnik / Ilya Pitalev
Chủ tịch Duma Quốc gia Vyacheslav Volodin và Thủ tướng mới của Liên bang Nga Mikhail Mishustin

Kể từ ngày 6 tháng 4 năm 2010 – Cục trưởng Cục Thuế vụ của Liên bang Nga (FTS Nga). Ông đã thay thế Mikhail Mokretsov giữ chức vụ này.

Đồng thời, kể từ tháng 10 năm 2013, ông là lãnh đạo khoa học của Khoa thuế và chính sách thuế tại Đại học tài chính thuộc Chính phủ Liên bang Nga.

Thành viên ban giám sát của câu lạc bộ khúc côn cầu CSKA. Thành viên Hội đồng khoa học của Học viện kinh tế quốc dân và hành chính công thuộc Tổng thống Liên bang Nga.

Ông đã được trao tặng Huân chương Danh dự (năm 2012), "Vì cống hiến cho Tổ quốc" hạng IV (năm 2015). Ông được trao tặng Bằng khen danh dự của Tổng thống Liên bang Nga (năm 2013) và  biểu dương của Chính phủ Liên bang Nga (năm 2016).

Đã lập gia đình, có ba con trai.

Ông chơi khúc côn cầu.