17:41 15 Tháng Mười Một 2018
Bãi giữ xe cạnh trụ sở UBND quận 1 thu phí 5.000 đồng dù không được phép thu.

Gửi xe ở công ty bị mất, có được bồi thường?

© Ảnh: baogiaothong
Việt Nam
URL rút ngắn
0 0 0

Tôi gửi xe tại bãi giữ xe trong công ty, nay tôi bị mất xe thì công ty có trách nhiệm đền bù không?

Theo quy định tại Điều 554 của Bộ luật Dân sự thì Hợp đồng gửi giữ tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên giữ nhận tài sản của bên gửi để bảo quản và trả lại chính tài sản đó cho bên gửi khi hết thời hạn hợp đồng, bên gửi phải trả tiền công cho bên giữ, trừ trường hợp gửi giữ không phải trả tiền công.

Khoản 4 Điều 557 của Bộ luật Dân sự quy định nghĩa vụ của bên giữ tài sản là phải bồi thường thiệt hại, nếu làm mất, hư hỏng tài sản gửi giữ, trừ trường hợp bất khả kháng.

Thông tin mà bạn nêu chưa rõ công ty có bảo vệ trông giữ xe và có vé xe hay không. Nếu công ty có thuê bảo vệ trông giữ xe và có vé xe thì công ty phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho bạn, còn nếu bạn chỉ để xe ở bãi, tự khóa xe, công ty không thuê bảo vệ để trông giữ xe, trong trường hợp này, công ty sẽ không có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho bạn.

Nguồn: baophapluat

Tin bài liên quan:

Tàu sân bay Mỹ không thể phá vỡ mối quan hệ mật thiết giữa Nga và Việt Nam
Áo dài Việt Nam và nghệ thuật dân gian Nga
Việt Nam: Bé trai 2 tuổi bị cha dượng đánh đập dã man
Từ khóa:
xe ô-tô, xe máy, Việt Nam
Tiêu chuẩn cộng đồngThảo luận
Bình luận trên FacebookBình luận trên Sputnik