19:01 28 Tháng Mười Một 2020
Việt Nam
URL rút ngắn
0 0
Theo dõi Sputnik trên

Theo NLD, Lê Thị Bích Châu (quận 9, TP HCM) hỏi: "Theo quy định mới về điều chỉnh lương hưu đối với lao động nữ (LĐN) bắt đầu hưởng lương hưu trong giai đoạn từ năm 2018 đến 2021, những người đã được hưởng lương hưu từ đầu năm 2018 có được điều chỉnh không?

- Ban Quan hệ Lao động Tổng LĐLĐ Việt Nam trả lời: Ngày 7-11-2018, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 153/2018/NĐ-CP quy định chính sách điều chỉnh lương hưu đối với LĐN bắt đầu hưởng lương hưu trong giai đoạn từ năm 2018 đến năm 2021 có thời gian đóng BHXH từ đủ 20 năm đến 29 năm 6 tháng (nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 24-12-2018). Điều 3 Nghị định 153 quy định: LĐN quy định tại điều 2 nghị định này tùy thuộc vào thời gian đã đóng BHXH và thời điểm bắt đầu hưởng lương hưu, mức lương hưu được điều chỉnh bằng mức lương hưu tính theo quy định tại khoản 2 điều 56 hoặc khoản 2 điều 74 Luật BHXH năm 2014 cộng với mức điều chỉnh theo quy định tại khoản 2 điều này. Mức điều chỉnh được tính bằng mức lương hưu tính theo quy định tại khoản 2 điều 56 hoặc khoản 2 điều 74 Luật BHXH năm 2014 tại thời điểm bắt đầu hưởng lương hưu nhân với tỉ lệ điều chỉnh tương ứng với thời gian đã đóng BHXH và thời điểm bắt đầu hưởng lương hưu (theo quy định được nêu cụ thể tại nghị định này). Mức lương hưu sau điều chỉnh theo quy định tại khoản 1 điều này là căn cứ để tính điều chỉnh ở những lần điều chỉnh lương hưu theo quy định tại điều 57 Luật BHXH.

Sản xuất tại Công ty TNHH Dệt Nhuộm Jasan Việt Nam (Khu công nghiệp Phố nối B, huyện Mỹ Hào).
© Ảnh : Phạm Kiên - TTXVN
Sản xuất tại Công ty TNHH Dệt Nhuộm Jasan Việt Nam (Khu công nghiệp Phố nối B, huyện Mỹ Hào).

Đối với LĐN quy định tại điều 2 nghị định này bắt đầu hưởng lương hưu trong giai đoạn từ ngày 1-1-2018 đến 30-6-2018 thì thực hiện điều chỉnh lương hưu theo quy định tại khoản 1 điều này trước, sau đó thực hiện được điều chỉnh theo quy định tại Nghị định số 88/2018/NĐ-CP ngày 15-6-2018 của Chính phủ về điều chỉnh lương hưu và trợ cấp BHXH hằng tháng. Theo quy định tại điều 4 Nghị định 153/2018, thời điểm thực hiện điều chỉnh theo quy định tại khoản 1 điều 3 nghị định này được tính từ tháng LĐN bắt đầu hưởng lương hưu. Đối với LĐN bắt đầu hưởng lương hưu trong giai đoạn từ ngày 1-1-2018 đến trước ngày được nhận lương hưu mới theo quy định tại nghị định này, được truy lĩnh phần lương hưu chênh lệch tăng thêm giữa mức lương hưu trước và sau khi thực hiện điều chỉnh theo quy định tại nghị định này.

Tin bài liên quan:

Nhà hoạt động nữ quyền để ngực trần lao vào đoàn xe ông Trump ở Paris (Video)
Xử phạt 4 công ty xuất khẩu lao động 560 triệu đồng
Thông tin về hai lao động Việt tử nạn ở Hàn Quốc
Từ khóa:
năng suất lao động, Việt Nam