11:43 16 Tháng Mười Hai 2019
Bổ sung tên vợ hoặc chồng vào sổ đỏ thế nào?

Mức phạt đối với hành vi lấn, chiếm đất tăng lên đến 1 tỷ đồng

© Ảnh : nguoiduatin
Việt Nam
URL rút ngắn
0 0
Theo dõi Sputnik trên

Từ năm 2020, cá nhân và tổ chức có hành vi lấn, chiếm đất chưa sử dụng, đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp tại khu vực đô thị có thể bị xử phạt đến 1 tỷ đồng.

Nghị định mới về xử phạt các vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai

Mới đây, Chính phủ đã quy định cụ thể các trường hợp, mức độ lấn, chiếm đất đai để xử phạt hành chính. Theo Nghị định 91/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai, tổ chức thực hiện dự án kinh doanh bất động sản không nộp hồ sơ để làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận cho người mua, thuê mua nhà, công trình xây dựng, người nhận chuyển quyền sử dụng đất sẽ bị phạt nặng. 

Théo đó, tổ chức thực hiện dự án kinh doanh bất động sản không nộp hồ sơ để làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận hoặc không cung cấp, cung cấp không đầy đủ giấy tờ cho người mua, thuê mua nhà, công trình xây dựng, người nhận chuyển quyền sử dụng đất tự nộp hồ sơ cấp Giấy chứng nhận theo quy định tại khoản 7 Điều 26 của Luật Nhà ở và khoản 4 Điều 13 của Luật Kinh doanh bất động sản thì hình thức và mức xử phạt tương ứng.

Với thời gian từ sau 50 ngày đến 6 tháng, phạt tiền từ 10-30 triệu đồng đối với trường hợp vi phạm dưới 30 căn hộ, công trình xây dựng, thửa đất; phạt tiền từ 30-50 triệu đồng đối với trường hợp vi phạm từ 30 đến dưới 100 căn hộ, công trình xây dựng, thửa đất; phạt tiền từ 50-100 triệu đồng đối với trường hợp vi phạm từ 100 căn hộ, công trình xây dựng, thửa đất trở lên.

Từ trên 6-9 tháng, phạt tiền từ 30-50 triệu đồng đối với trường hợp vi phạm dưới 30 căn hộ, công trình xây dựng, thửa đất; phạt tiền từ 50-100 triệu đồng đối với trường hợp vi phạm từ 30 đến dưới 100 căn hộ, công trình xây dựng, thửa đất, phạt tiền từ 100-300 triệu đồng đối với trường hợp vi phạm từ 100 căn hộ, công trình xây dựng, thửa đất trở lên.

Từ trên 9-12 tháng, phạt tiền từ 50-100 triệu đồng đối với trường hợp vi phạm dưới 30 căn hộ, công trình xây dựng, thửa đất; phạt tiền từ 100-300 triệu đồng đối với trường hợp vi phạm từ 30 đến dưới 100 căn hộ, công trình xây dựng, thửa đất; phạt tiền từ 300-500 triệu đồng đối với trường hợp vi phạm từ 100 căn hộ, công trình xây dựng, thửa đất trở lên.

Từ 12 tháng trở lên, phạt tiền từ 100-300 triệu đồng đối với trường hợp vi phạm dưới 30 căn hộ, công trình xây dựng, thửa đất; phạt tiền từ 300-500 triệu đồng đối với trường hợp vi phạm từ 30 đến dưới 100 căn hộ, công trình xây dựng, thửa đất; phạt tiền từ 500 triệu-1 tỉ đồng đối với trường hợp vi phạm từ 100 căn hộ, công trình xây dựng, thửa đất trở lên.

Thời gian vi phạm quy định nêu trên được tính từ ngày chủ đầu tư bàn giao nhà ở, công trình xây dựng, đất cho người mua hoặc kể từ thời điểm bên thuê mua đã thanh toán đủ tiền theo thỏa thuận đến thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính; trường hợp chủ đầu tư đã khắc phục sai phạm sau thời hạn quy định tại khoản 7 Điều 26 của Luật Nhà ở và khoản 4 Điều 13 của Luật Kinh doanh bất động sản thì thời gian vi phạm được tính đến ngày chủ đầu tư khắc phục sai phạm.

Ngoài ra, trường hợp trong một dự án mà chủ đầu tư vi phạm ở nhiều mức thời gian khác nhau đối với các căn hộ, công trình xây dựng, thửa đất khác nhau thì tính tiền phạt theo từng mức phạt quy định nêu trên nhưng tổng số tiền phạt không được vượt quá 1 tỉ đồng.

Nghị định cũng quy định cụ thể mức phạt khi không làm thủ tục chuyển sang thuê đất đối với trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 60 của Luật Đất đai.

Cụ thể, người đang sử dụng đất được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất trước ngày 1/7/2014 mà nay thuộc trường hợp phải thuê đất theo quy định của Luật Đất đai nhưng chưa nộp hồ sơ để làm thủ tục chuyển sang thuê đất thì bị phạt tiền từ 2-5 triệu đồng nếu diện tích đất phải chuyển sang thuê dưới 0,1 hécta; phạt tiền từ 5-10 triệu đồng nếu diện tích đất phải chuyển sang thuê từ 0,1 hécta đến dưới 0,5 hécta; phạt tiền từ 10-20 triệu đồng nếu diện tích đất phải chuyển sang thuê từ 0,5 hécta đến dưới 1 hécta; phạt tiền từ 20-50 triệu đồng nếu diện tích đất phải chuyển sang thuê từ 1 hécta đến dưới 5 hécta; phạt tiền từ 50-100 triệu đồng nếu diện tích đất phải chuyển sang thuê từ 5 hécta trở lên.

Khi nào được cấp Sổ đỏ cho đất vi phạm pháp luật đất đai
© Ảnh : nguoiduatin
Khi nào được cấp Sổ đỏ cho đất vi phạm pháp luật đất đai

Nghị định này sẽ chính thức có hiệu lực thi hành từ ngày 5/1/2020.

Tổng hợp thay đổi các mức phạt đối với hành vi lấn, chiếm đất 

Theo Nghị định mới, người lấn, chiếm dưới 0,05 hécta đất chưa sử dụng tại khu vực nông thôn sẽ bị phạt tiền 2-3 triệu đồng. Mức phạt tăng lên 3-5 triệu đồng với diện tích từ 0,05 hécta đến dưới 0,1 hécta; 5-15 triệu đồng với diện tích từ 0,1 héc ta đến dưới 0,5 hécta; 15-30 triệu đồng với diện tích từ 0,5 đến dưới một hécta; 30-70 triệu đồng với diện tích từ một héc ta trở lên.

Trường hợp lấn, chiếm đất nông nghiệp là đất trồng lúa, đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất tại khu vực nông thôn thì hình thức và mức xử phạt như sau: Phạt tiền từ 3-5 triệu đồng đối với diện tích đất lấn, chiếm dưới 0,02 hécta; phạt tiền từ 5-7 triệu đồng đối với diện tích đất lấn, chiếm từ 0,02 hécta đến dưới 0,05 hécta; phạt tiền từ 7-15 triệu đồng đối với diện tích đất lấn, chiếm từ 0,05 hécta đến dưới 0,1 hécta; phạt tiền từ 15-40 triệu đồng đối với diện tích đất lấn, chiếm từ 0,1 đến dưới 1 hécta; phạt tiền từ 40-60 triệu đồng đối với diện tích đất lấn, chiếm từ 0,5 héc ta đến dưới 1 hécta; phạt tiền từ 60-150 triệu đồng đối với diện tích lấn, chiếm từ 1 héc ta trở lên.

Trường hợp lấn, chiếm đất phi nông nghiệp tại khu vực nông thôn có hình thức và mức xử phạt như sau: cá nhân, tổ chức bị phạt tiền từ 10-20 triệu đồng nếu diện tích đất lấn, chiếm dưới 0,05 hécta; phạt tiền từ 20-40 triệu đồng nếu diện tích đất lấn, chiếm từ 0,05 hécta đến dưới 0,1 hécta; phạt tiền từ 40-100 triệu đồng nếu diện tích đất lấn, chiếm từ 0,1 hécta đến dưới 0,5 hécta; phạt tiền từ 100-200 triệu đồng nếu diện tích đất lấn, chiếm từ 0,5 đến dưới 1 hécta; phạt tiền từ 200-500 triệu đồng nếu diện tích đất lấn, chiếm từ 1 hécta trở lên.

Quy định hiện hành là 1-3 triệu đồng và không nêu cụ thể mức độ lấn chiếm.

Những trường hợp lấn, chiếm đất chưa sử dụng, đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp tại khu vực đô thị thì mức xử phạt bằng 2 lần mức xử phạt đối với loại đất tương ứng quy định nêu trên, mức phạt tối đa không quá 500 triệu đồng đối với cá nhân và không quá 1 tỷ đồng đối với tổ chức. Theo quy định hiện hành, mức phạt này 5-10 triệu đồng.