06:36 23 Tháng Tư 2021
Việt Nam
URL rút ngắn
20
Theo dõi Sputnik trên

Theo Thông tư số 112/2020 của Bộ Tài chính, lệ phí làm Căn cước công dân được giảm 50%, được áp dụng từ 01/01/2021 đến hết ngày 30/6/2021. Vậy cụ thể các loại lệ phí là như thế nào?

Theo thông tư số 112/2020/TT-BTC được ban hành vào ngày 29/12/2020, Bộ Tài Chính quy định mức thu một số khoản phí, lệ phí nhằm hỗ trợ, tháo gỡ khó khăn, ứng phó dịch bệnh. Một trong số đó có lệ phí cấp Căn cước công dân (CCCD). Cụ thể Điều 1 Thông tư này quy định, từ ngày 1/1/2021 đến hết ngày 30/6/2021, Bộ Tài chính giảm lệ phí cấp CCCD chỉ bằng 50% so với mức thu lệ phí nêu tại Điều 4 Thông tư số 59/2019/TT-BTC (Thông tư 59).

Thông tư 59 trước đó quy định về mức lệ phí cấp CCCD là 30.000 đồng/thẻ đối với những công dân chuyển từ Chứng minh nhân dân 9 số và 12 số sang cấp thẻ CCCD; Với các trường hợp đổi thẻ CCCD khi bị hư hỏng không sử dụng được; thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng; xác định lại giới tính, quê quán; có sai sót về thông tin trên thẻ; khi công dân có yêu cầu là 50.000 đồng/thẻ CCCD; Cấp lại thẻ CCCD khi bị mất, được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật Quốc tịch Việt Nam: 70.000 đồng/thẻ CCCD. Tuy nhiên ngày 1/1/2021 đến hết ngày 30/6/2021, tất cả các loại lệ phí được nêu trên sẽ được giảm 50%. Vậy, mức tiền phải nộp khi cấp CCCD từ ngày 1/1/2021 chỉ còn lại:

  1. Đổi Chứng minh nhân dân 9 số và 12 số sang cấp thẻ CCCD gắn chip: 15.000 đồng/thẻ;
  2. Đổi thẻ CCCD khi bị hư hỏng không sử dụng được; thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng; xác định lại giới tính, quê quán; có sai sót về thông tin trên thẻ; khi công dân có yêu cầu là 25.000 đồng/thẻ CCCD;
  3. Cấp lại thẻ CCCD khi bị mất, được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật Quốc tịch Việt Nam: 35.000 đồng/thẻ CCCD.

Theo Bộ Công an, mức thu này sẽ áp dụng cho tất cả công dân được cấp CCCD gắn chip từ ngày 1/1/2021 đến hết ngày 30/6/2021. Sau đó, từ ngày 1/7/2021 trở đi, nếu công dân cấp CCCD gắn chip thì áp dụng theo mức thu lệ phí thông thường nêu tại Điều 4 Thông tư 59/2019.

Những ai phải làm thẻ CCCD gắn chíp?

Theo quy định thì chỉ có những người sở hữu CMND hoặc CCCD bị hết hạn, bị mất hoặc hỏng mới phải đi đổi sang loại CCCD gắn chip. Sau khi CCCD gắn chip sẽ được sử dụng song song với các loại giấy tờ tùy thân khác như CMND 9 số, CMND 12 số, CCCD mã vạch và CCCD gắn chíp. 

Bộ Công an cũng khẳng định, việc đổi sang CCCD gắn chip không gây ảnh hưởng gì tới các loại giấy tờ đang dùng số CCCD mã vạch trước đó. Vì thực tế, số trên CCCD gắn chip với số trên CCCD mã vạch là giống nhau, thế nên người dân không phải đi đổi lại các giấy tờ. Chính vì thế, sau khi được cấp CCCD gắn chip, người dân vẫn có thể thực hiện các giao dịch đã sử dụng số CCCD trước đây bình thường mà không hề có bất cứ rắc rối nào. Từ ngày 01/01/2021 vừa qua, Bộ Công an bắt đầu thực hiện cấp thẻ CCCD gắn chip cho người dân và điểm đầu tiên là tại Hà Nội vào ngày 31/12/2020. Trong thời gian tới, Bộ Công An sẽ tiếp tục triển khai ở một số địa phương ở TP.HCM, Đà Nẵng, Cần Thơ, Hải Dương...